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HUDUMA YA MSAADA WA 
KISHERIA KUFIKA HADI VIJIJINI

Serikali za Tanzania Bara na Zanzibar 
Kwa kushirikiana na wadau wa 
Maendeleo waungana kutekeleza 

kampeni ya Kitaifa ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 
inayotekelezwa Kwa miaka mitatu 
kuanzia Februari 2023 hadi Februari 
2026.

Kampeni hii itaangalia zaidi upatikanaji 
haki kwa watu wasiojiweza hususan 
wanawake na watoto, haya yakiwa ni 
maagizo ya Rais kuwa kupata haki ni 
haki ya mwananchi.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt. 
Damas Ndumbaro ameyasema hayo 
wakati akizindua kampeni hiyo Leo 
Februari 15, 2023 katika hoteli ya Four 
Points jijini Dar Es Salaam.

Dkt. Ndumbaro amesema Serikali za 
Tanzania Bara na Zanzibar na Wadau wa 
Maendeleo kila mmoja alikuwa anatoa 
Huduma ya Msaada wa Kisheria kivyake 

lakini kuanzia sasa itafanyika kwa 
pamoja na kufikia ambapo hapakufikiwa 
mikoa yote Tanzania Bara na Zanzibar.

Dkt. Ndumbaro amesisitiza kuwa “ Huu 
ni mkakati ambao lazima tutekeleze 
kwa nguvu zote na utagusa maeneo 
kama kutoa elimu ya haki za Binadamu, 
kupambana na ukatili wa kijinsia, 
Masuala ya mirathi, migogoro ya ardhi 
na mifumo ya Sheria”.

Vilevile, Dkt. Ndumbaro amesema 
Wasaidizi wa Kisheria 4790 kutoka 
Tanzania Bara na 370 kutoka Tanzania 
Zanzibar wamepatiwa mafunzo 
kuhusiana na haki za Binadamu na 
Msaada wa Kisheria hivyo watakuwa 
Msaada mkubwa katika kutekeleza 
kampeni hii kwa ufanisi.

Aidha, Wadau wa Maendeleo wakiwemo 
GIZ, UNICEF, UNDP na LSF wameahidi 
kuendelea kushirikiana na Serikali 
kutekeleza kampeni hii. 

Pia Wadau wengine kama TLS, TAWJA, 
LHRC, TANLAP, CHRAGG na TAWLA 
wamesema wataendelea kutekeleza 
Huduma ya utoaji Msaada wa Kisheria 

ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
kampeni hii.

Naye, Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Katiba, 
Sheria na Utawala Bora Zanzibar Bi. 
Mansura Kassim amesema kila mdau 
achukue nafasi yake ili kuona kiini cha 
uvunjwaji wa haki ikiwemo unyanyasaji 
kwani vitendo hivyo  vimekuwa 
vikiongezeka badala ya kupungua 
japokuwa adhabu Kali zimekuwa 
zikitolewa.

Aidha, akifunga hafla hiyo Naibu Waziri 
wa Katiba na Sheria Mhe. Geophrey 
Pinda amesema jamii inatakiwa iwe 
wazi na kuzungumza kwa kila kiashiria 
cha ukiukwaji wa haki ili hatua za haraka 
za kuzuia zichukuliwe. 

Mhe. Pinda ameongeza kuwa kila 
mwaka kutakuwa na tathmini ya kupima 
kampeni inavyotekelezwa ili kuona 
kama Kuna matokeo tarajiwa.

Sheria ya Msaada wa Kisheria ilianza 
kutekelezwa mwaka 2017 baada ya 
kupitishwa na Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.
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Na Farida Khalfan
- WKS Dar es Salaam

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk Damas Ndumbaro akitoa hotuba ya Uzinduzi wa 
Kampeni ya Msaada wa Kisheria jijini Dar es salaam Februari 15, 2023.

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro na Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora wa Zanzibar, Mansura Kassim wakiwa pembeni ya nembo na kauli mbiu 
ya kampeni ya msaada wa kisheria baada ya kuizindua Dar es Salaam Februari 15, 2023. Wengine kutoka kushoto 
ni Mkurugenzi wa Taasisi ya Legal Sevices Facility (LSF) Lulu Ngw’anakilala na Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, 
Geophrey Pinda na Kulia ni Katibu Mkuu wa Katiba na Sheria Mary Makondo.

Waziri wa Katiba na Sheria Dkt. Damas Ndumbaro mwenye suti ya bluu, Naibu Waziri Wizara ya Katiba na Sheria  
Geophrey Pinda mwenye suti nyeusi, Lulu Ngw’anakilala kutoka LSF wa kwanza kulia na, Mansura Kassim Katibu 
Mkuu Wizara ya Katiba, Sheria na Utawala Bora Zanzibar Zanzibar wameshata kitabu cha muongozo wa  Kampeni 
ya Kitaifa ya Huduma ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia. Uzinduzi huo wa kampeni hiyo umefanyika leo 
Februari 15, 2023 jijini Dar es Salaam..



KATIBU MKUU ZANZIBAR AWATAKA 
WADAU WA SHERIA KUFANYIA UTAFITI 
MATUKIO YA UDHALILISHAJI

Katibu Mkuu, Wizara ya Nchi, 
Ofisi ya Rais - Katiba, Sheria, 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora ya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Mansura 
Mossi Kassim amewataka 
wadau mbalimbali wa masuala 
ya kisheria kufanya utafiti juu 
ya kuendelea kuongezeka 
kwa matukio mbalimbali ya 
udhalilishaji licha ya kuwepo 
kwa sheria kali zinazopinga 
matukio haya.

Katibu Mkuu ameyasema 
hayo alipokuwa akihutubia 
mara baada ya kuzinduliwa 
kwa Kampeni ya Msaada 
wa Kisheria ya Mama Samia 
iliyopewa jina la Mama Samia 
Legal Aid Campaign yenye 
lengo la kutoa huduma za 
msaada wa kisheria kwa 
watanzania wanyonge na 
wenye kipato cha chini 
ambapo Wizara ya Katiba na 
Sheria Tanzania Bara na Wizara 
ya Katiba, Sheria, Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
Tanzania Zanzibar zinaungana 
na wadau mbalimbali wa 
amendeleo pamoja na asasi 
za kiraia katika kuiendesha 
kampeni hiyo.

Aidha Katibu Mkuu Mansura 
aliwataka wadau wa kampeni 
hii inayotekelezwa Tanzania 
Bara na Tanzania Zanzibar 
kutoa huduma ya msaada 
wa sheria iliyojikita katika 
kuangalia vyanzo vya matatizo 
ambayo yameendelea kuwa 
sehemu kubwa ya jamii yetu 
hivyo kampeni hii ya msaada 
wa kisheria iendane na elimu 
itakayowawezesha wananchi 
kujitambua.

Akielezea kwa Upande 
wa Zanzibar, Katibu Mkuu 
Mansura alisema hivi sasa kesi 
ya udhalilishaji visiwani humo 
adhabu yake ni miaka 30 jela 
lakini Pamoja na sheria hiyo 
kuwa kali bado matukio hayo 

ya udhalilishaji yameendelea 
kukithiri.

Wananchi wengi wasiokuwa 
na uwezo hususan maeneo ya 
vijijini bado hawajafikiwa na 
huduma ya msaada wa kisheria 
na elimu ya sheria kiujumla 
hali hiyo imesababisha 
Ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto kuendelea kukua 
katika jamii. Kuwepo kwa 
nafuu za kisheria hakuwezi 
kufanywa kuwa kipimo cha 
upatikanaji wa haki kwa watu 
wasiokuwa na uwezo, wakati 
hali ya upatikanaji inaendelea 
kuathiriwa na mambo ya ndani 
na nje ya mfumo wa sheria 
ikiwemo mila na desturi zenye 
madhara na  elimu ndogo ya 
masuala ya kisheria.

Katibu Mkuu Mansura pia 
alieleza uimarishaji wa 
mifumo ya utoaji wa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa 
watu wasio na uwezo wa 
kumudu gharama za Mawakili 
kwa Zanzibar ni ajenda ya 
kitaifa. Na dhamira ya Serikali 
ya Zanzibar ni kuhakikisha 
kuwa watu wote wanapata 
haki na kutimiza wajibu kama 
ilivyoainishwa katika ibara ya 
12 hadi 30 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977, na kifungu cha11 
hadi 25 cha Katiba ya Zanzibar 
ya Mwaka 1984. 

Kampeni ya msaada wa 
kisheria ya Mama Samia 
itaongeza uelewa wa kisheria 
na haki za binadamu kwa jamii 
na upatikanaji wa huduma 
ya msaada wa kisheria kwa 
umma katika ngazi ya jamii 
hususani kwa makundi ya 
watu wasiokuwa na uwezo na 
maeneo ya pembezoni. Aidha, 
itawajengea uwezo wananchi 
kuzidai na kuzisimamia haki 
zao zisivunjwe na kufahamu 
haki na wajibu wao chini ya 
Katiba na Sheria za nchi.
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Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora wa Zanzibar, 
Mansura Kassim akiongea na wadau mbalimbali wa masuala ya kisheria kufanya utafiti juu ya 
kuendelea kuongezeka kwa matukio mbalimbali ya udhalilishaji

Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe, Dkt. Damas Ndumbaro  akimkabidhi Katibu Mkuu wa Ofisi ya 
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora wa Zanzibar, Mansura Kassim, nakala 
ya Kitabu cha Mwongozo wa Kampeni ya Kitaifa ya Huduma ya Msaada wa Kisheria ya Mama 
Samia baada ya uzinduzi uliofanyika Dar es Salaam Februari 15, 2023. Wengine kutoka kushoto ni 
Mkurugenzi wa Taasisi ya Legal Sevices Facility (LSF) Lulu Ngw’anakilala na Naibu Waziri wa Katiba 
na Sheria, Mhe. Geophrey Pinda.

Na Farida Khalfan - WKS Dar es Salaam



ASASI ZA KIRAIA 
ZAJITOKEZA KWA 
WINGI KUUNGA 
MKONO KAMPENI YA 
HUDUMA YA MSAADA 
WA KISHERIA

Tarehe 15 ya Mwezi wa Pili mwaka huu, 
Waziri wa Katiba na Sheria Dkt Damas 
Ndumbaro alizindua rasmi Kampeni 
ya Msaada wa Kisheria kwa wanyonge 
na wale wasioweza kumudu gharama 
za kupata huduma za kisheria iitwayo 
Mama Samia Legal Aid Campaign jijini 
Dar es salaam. kampeni hii imeonekana 
kuwavutia watu wa makundi mbalimbali 
zikiwemo asasi za kiraia Tanzania bara 
pamoja na Tanzania Zanzibar. 

Wakiongea kwa nyakati tofauti 
mara baada ya uzinduzi huo, wadau 
mbalimbali waliojitokeza kushuhudia 
uzinduzi wa kampeni hiyo iliyobeba jina 
la Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
iliyobeba kauli mbiu “Msaada wa Kisheria 
kwa Haki, Usawa, Amani na Maendeleo” 
wameonekana kuguswa na kuwa na 
utayari wa kuhakikisha watanzania 
wengi waliopo pembezoni na wanyonge 
wanafikiwa na huduma hii.

“Hii kampeni imekuja muda muafaka 
ambapo changamoto zimekuwa 
nyingi sana, watanzania wengi 
wanashindwa kumudu gharama 
kwani sisi wanasheria gharama 
zetu zipo juu, Kampeni hii itakuwa 
ni ya kipekee sana na itawasaidia 
wanawake wengi nchini wenye 
kipato cha chini kupata haki” 
alichangia Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAWLA Bi. Tike Mwambipile.

Kwa upande wake Christina Kamili 
Ruhinda ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mtandao wa Watoa Huduma za 
Kisheria Tanzania (TANLAP) alisema 
wao wapo tayari na wamejiandaa 
na zoezi la kuendelea kuratibu na 
kuwajengea uwezo wasaidizi wa kisheria 
katika kuhakikisha wananchi waliopo 
pembezoni wanafikiwa na huduma hizo. 

Kwa kuangalia umuhimu wa Wasaidizi 
wa Kisheria (Paral Legal), Wizara pamoja 
na Asasi za Kiraia wametoa mafunzo kwa 
Wasaidizi wa Kisheri zaidi ya 4790 kutoka 
Tanzania bara pamoja na Wasaidizi wa 
Kisheria 370 kutoka Tanzania Zanzibar 
kuhusu Haki za Binadamu na Msaada 
wa Kisheria hivyo watakuwa na msaada 
mkubwa katika kutekeleza kampeni hii 
kwa ufanisi mkubwa.

 
Wasaidizi wa kisheria hawa wapo mikoa 
yote nchini na wamekuwa wakipatiwa 
mafunzo na Asasi za kiraia ambazo 
zimejikita zaidi katika kutoa huduma ya 
Msaada wa Kisheria Asasi hizo ni kama 
vile TLS, TAWLA, LHRC, TANLAP na Asasi 
zingine zote kwa pamoja zimejipanga 
kuhakikisha zinatoa huduma ya msaada 
wa kisheria, lakini pia Asasi hizi zimekuwa 
zikiratibu mafunzo kwa wasaidizi wa 
kisheria juu ya namna gani huduma ya 
kisheria inatakiwa kutolewa. 

Katika kampeni hii, wadau mbalimbali wa 
Maendeleo nchini kama vile UNICEF, UNDP 
GIZ, na LSF pia wameunga mkono juhudi 
za Serikali kuhakikisha kila mwananchi 
anayehitaji huduma ya msaada wa 
kisheria basi anafikiwa na kupatiwa 
huduma za kisheria. Katika huduma hii, 
Asasi zimekuwa zikiwasaidia wananchi 
namna ya kutatua matatizo mbalimbali 
kama vile migogoro ya mirathi, ndoa, 
ardhi pamoja na migogoro mingine. Asasi 
hizi zimekuwa zikiwaelekeza wananchi 
namna ya kutatua migogoro hiyo kwa 
kufuata sheria pamoja na kuchukua 
hatua mbalimbali za kisheria. Kampeni 
hii ya Huduma wa Msaada wa Kisheria 
itachangia kuimarisha amani na utulivu 
na kuongeza kipato  cha utengamano  
wa mtu mmoja mmoja  na kuleta 
utengamano  wa kitaifa.

Huduma ya Msaada wa kisheria imekuwa 
ikifanyika kupitia sheria ya Na.1 ya Mwaka 
2017 na Kanuni zake za Mwaka 2018 kwa 
Tanzania Bara, na Sheria Na.13 ya Mwaka 
2018 pamoja na kanuni zake za Mwaka 
2019 kwa upande wa Zanzibar. 
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Na George Mwakyembe 
- WKS Dodoma Mkurugenzi Mtendaji wa TAWLA Bi. Tike 

Mwambipile akiongelea umuhimu wa 
kampeni hii kwa watanzania na namna 
kampeni hii itavyosaidia upatikanaji wa 
haki.

Christina Ruhinda ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao 
wa Watoa Huduma za Kisheria Tanzania (TANLAP) akielezea 
utayari wao katika kuratibu na kuwajengea uwezo wasaidizi 
wa kisheria katika kuhakikisha wananchi waliopo pembezoni 
wanafikiwa na huduma za msaada wa kisheria.



Naibu Waziri wa Katiba na Sheria 
Mhe. Geophrey Pinda amewataka 
wadau wa masuala mbalimbali ya 
kisheria zikiwemo asasi za kiraia 
kufanya kazi kwa ukaribu na Wizara 
ya Katiba na Sheria hasa pale 
wanapobaini changamoto ambapo 
baadhi hukimbilia kuziongelea 
sehemu nyingine zisizo na majibu na 
kukuza ukubwa wa changamoto hizo.

Pinda alisema kwa sasa serikali 
imefungua milango na wao wenyewe 
ni mashuhuda wa jinsi kampeni hii 
ilivyoandaliwa na ushirikishwaji 
ulivyokuwa mkubwa kwa taasisi 
binafsi lengo likiwa ni kuboresha  
utendaji haki na kuhakikisha huduma 
ya msaada wa kisheria unamfikia 
kila mwenye uhitaji na asiyeweza 
kumudu gharama za wanasheria 
lakini bila kuhatarisha maadili ya 
watanzania.

“Leo mmeshuhudia wazi serikali 
imefungua milango ya sisi 
kuzungumza na nyie mkiwa na jambo 
tafadhalini njooni tuzungumze 
kwanza kabla ya kwenda kupata 
maoni katika maeneo mengine kwani 
kufanya hivyo kunaweza sababisha 
changamoto hiyo kukua zaidi. 
Naamini sisi na nyie tukizungumza 
lugha moja na kulinda maadili yetu 
ni faida kwa watanzania wote kwa 
ujumla” Alisema Pinda.

Aidha Mhe. Pinda alionesha 
kufurahishwa kwake na muitikio 
wa wadau mbalimbali waliojitokeza 
katika uzinduzi wa kampeni hiyo 
na kusema ni mwanzo mzuri. 
Pia akaahidi kuwa kwa kuwa 
kampeni hii ni ya miaka mitatu, 
kila mwaka utakuwa unapimwa 
kuona maendeleo yake na kutatua 
changamoto zozote zitakazokuwa 
zinajitokeza lengo likiwa ni 
kuhakikisha kila mhitaji anafikiwa na 
huduma hii.

Kwa upande wao, wadau wa 
maendeleo na asasi za kiraia, 
wameahidi kushirikiana na serikali 
katika utekelezaji wa kampeni hiyo 
ili kuisaidia jamii kupata msaada wa 
kisheria sambamba na kutambua 
haki zao za msingi.

“Kampeni hii ni nzuri na itawafikia 
wananchi wengi Zaidi. Sisi LHRC 
tunaahidi kushirikiana na wizara 
katika kutekeleza kampeni hii,” 
amesema Anna Henga, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC).
Kampeni ya Kitaifa ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia 
itatekelezwa Tanzania Bara na 
Zanzibar kwa ushirikiano wa Wizara 
zenye dhamana, Taasisi za Kiserikali, 
Mashirika yanayotoa msaada wa 
kisheria na wadau wa maendeleo ya 
jamii.

“WADAU TUZUNGUMZE 
LUGHA MOJA”
– MHE. PINDA
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Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Geophrey Pinda akitoa 
hotuba ya kuhitimisha Uzinduzi wa Kampeni ya Msaada wa 
Kisheria jijini Dar es salaam Februari 15, 2023.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Geophrey Pinda na wageni wengine meza kuu wakati akitoa 
hotuba yake.

Anna Henga, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) 
akielezea uzuri wa kampeni hii huku akitoa maono yake juu ya kuwafikia wananchi wengi 
kwani LHRC wanaahidi kushirikiana na wizara katika kutekeleza kampeni hiyo.

Na Lusajo Mwakabuku  - WKS Dar es Salaam



Matukio katika Picha
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